Loading...

สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดปราจีนบุรี

Provincial Office of Natural Resources and Environment Prachin Buri

ขนาดอักษร
เปลี่ยนการแสดงผล C C C
TH EN

คำถามที่พบบ่อย

ค้นหาคำถาม

พ.ร.บ.ป่าชุมชน 2562

ถามตอบ พ.ร.บ.ป่าชุมชน 2562

เอกสารแนบ

ถามตอบ พ

ขนาดไฟล์:2.80 Mb | ประเภทไฟล์: .pdf | ดาวน์โหลด: 13 ครั้ง

การเจาะ/การใช้น้ำบาดาล

1. ถ้าเจาะบ่อน้ำบาดาลความลึกไม่ถึง 30 เมตร แต่มีขนาดบ่อใหญ่ตั้งแต่ 4 นิ้วขึ้นไป และปริมาณการใช้มากเกินกว่า 10 ลบ.ม./วัน จะถือว่าใช้น้ำบาดาลหรือไม่ และต้องขออนุญาตหรือไม่?

ตอบ : ปัจจุบันหลักเกณฑ์ความลึกของบ่อน้ำบาดาล ที่กำหนดเกิน 15 เมตร 20 เมตร หรือลึกเกินกว่า 30 เมตร ได้ถูกยกเลิกแล้ว ตามประกาศกระทรวงฯ เรื่อง กำหนดเขตน้ำบาดาลและความลึกของน้ำบาดาล พ.ศ. 2554 ที่กำหนดให้ท้องที่ของแต่ละจังหวัดในราชอาจักรไทยเป็นเขตน้ำบาดาล และให้น้ำบาดาลที่อยู่ลึกจากผิวดินลงไปเกินกว่า 15 เมตรเป็นน้ำบาดาล ส่วนขนาดบ่อหรือการใช้น้ำบาดาลนั้นๆ มีความลึกเกินกว่า 15 เมตร จะต้องยื่นขอรับใบอนุญาตให้ถูกต้อง มิฉนั้นถือว่ามีความผิดตามกฎหมาย

2. บ่อน้ำที่เจาะไม่ถึงความลึกของน้ำบาดาลตามประกาศกระทรวงฯ เรื่องกำหนดเขตน้ำบาดาล และความลึกของน้ำบาดาล พ.ศ. 2554 เทศบาล/อบต. จะต้องดำเนินการอย่างไร?

ตอบ : หากการเจาะนั้นมีความลึกไม่เกินที่กำหนด ถือว่าไม่เป็นบ่อน้ำบาดาลตามประกาศกระทรวงดังกล่าว

3. เทศบาล/อบต. เจาะบ่อบ่อน้ำบาดาลในเขตรับผิดชอบของตนเองต้องขออนุญาตหรือไม่?

ตอบ : เทศบาล/อบต. หากประสงค์จะเจาะและใช้น้ำบาดาล ต้องขอรับใบอนุญาตเจาะน้ำบาดาลและขอรับใบอนุญาตใช้น้ำบาดาลให้ถููกต้อง

4. ในกรณีขุดเจาะบ่อน้ำบาดาลสาธารณะของ  อปท. แต่ไม่ได้ขออนุญาตตามขั้นตอน อปท.ต้องดำเนินการขออนุญาตเจาะและขออนุญาตใช้น้ำหรือไม่?

ตอบ : ก่อนการเจาะน้ำบาดาล อปท. จะต้องขอรับใบอนุญาตเจาะน้ำบาดาล ให้ถูกต้องก่อน และเมื่อเจาะเสร็จแล้วก็ต้องยื่นคำขอรับใบอนุญาตใช้น้ำบาดาลอีกครั้งหนึ่ง มิฉนั้นจะมีความผิดฐานประกอบกิจการน้ำบาดาลโดยไม่ได้รับอนุญาต ตามมาตรา 16 แห่งพระราชบััญญัติน้ำบาดาล พ.ศ. 2520

ใบอนุญาตประกอบกิจการน้ำบาดาล

1. บ่อน้ำบาดาลสาธารณะและบ่อของเอกชนจะต้องเก็บค่าวิเคราะห์น้ำด้วยหรือไม่ ถ้าผลวิเคราะห์ไม่ผ่านสามารถขอรับใบอนุญาตได้หรือไม่?

ตอบ : การอนุญาตให้ใช้น้ำบาดาล จะต้องวิเคราห์ตัวอย่างน้ำบาดาลก่อน ถ้ามีคุณภาพตามเกณฑ์มาตรฐานบริโภคได้ จึงจะขออนุญาตให้ใช้นำ้บาดาลได้ และจะต้องเก็บค่าวิเคราะห์น้ำด้วยหรือไม่นั้น ให้พิจารณาดังนี้

               1. กรณียื่นคำขอรับใบอนุญาตใช้น้ำบาดาลและมีรายงานผลวิเคราะห์ตัวอย่างน้ำมาพร้อมด้วยแล้ว ไม่ต้องเรียกเก็บค่าวิเคราะห์คุณภาพน้ำ

               2. กรณีที่ผู้ยื่นคำขออนุญาตใช้นำ้บาดาลยังไม่มีรายงานผลวิเคราะห์ตัวอย่างน้ำมาพร้อมด้วยแล้ว ต้องดำเนินการตามนี้

                  (1) ผู้ขอรับใบอนุญาตเก็บตัวอย่างน้ำส่งให้เจ้าหน้าที่นำตัวอย่างไปวิเคราะห์ที่กรมทรัพยากรน้ำบาดาล จะเสียค่าวิเคราะห์ตัวอย่างน้ำ ตัวอย่างละ 1,200 บาท

                  (2) ผู้ขอรับใบอนุญาตจะดำเนินการเอง โดยสามารกวิเคราะห์คุณภาพน้ำได้ที่ส่วนราชการอื่น หรือหน่วยงานของรัฐที่มีหน้าที่วิเคราะห์คุณภาพน้ำ หรือสถาบันอื่นที่ได้รับการรับรองมาตรฐาน มอก. หรือจะให้บริษัทเอกชนเป็นผู้วิเคราะห์คุณภาพน้ำก็ได้ แต่ต้องเป็นบริษัทเอกชนที่ กรมทรัพยากรน้ำบาดาลออกหนังสือรับรองให้ และการวิเคราะห์คุณภาพน้ำนั้นจะต้องวิเคราะห์ตามเกณฑ์ หรือพารามิเตอร์ ไม่น้อยกว่าที่กำหนด  

2. การต่ออายุใบอนุญาต หากใบอนุญาตหมดอายุแล้ว จะดำเนินการอย่างไร?

ตอบ : ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 1 (พ.ศ.2520) ออกตามความในพระราชบัญญัตน้ำบาดาล พ.ศ. 2520 กำหนดว่า การต่ออายุใบอนุญาต ต้องยื่นคำขอก่อนใบอนุญาตสิ้นอายุไม่น้อยกว่า 15 วัน ดังนั้น หากใบอนุญาตสิ้นอายุแล้ว ต้องยื่นคำขอรับใบอนุญาตใช้น้ำบาดาลใหม่ ตามแบบ นบ.2

จำนวนทั้งหมด 3 รายการ
1